Michael Thervil ne ya rubuta
Ba a san mai daukar hoto ba
"ECOWAS", da ke wakiltar "Al'ummar Ilimi na Ƙasashen Afirka ta Yamma" kamar tana nuna alamun faɗuwa yayin da kamawarsa bisa sashe na yammacin yankin Sahel na Afirka za ta ƙare. Tun lokacin da Mali ta tilasta wa Faransa da sojojinsu su bar ƙasarsu a shekara ta 2022, wasu ƙasashe da yawa a Afirka sun soma hakan. Ƙasashe na Afirka kamar Burkina Faso, Chad, Niger, kuma yanzu Côte d'Ivoire (Ivory Coast) suna motsa wasu ƙasashe na Afirka su yi hakan. Da dukan wannan yana faruwa ECOWAS tana soma cika ƙona da wannan halin ' yanci a yankin.
Ga gwamnati ta soja ta ƙasashen Afirka da suka yi nasara daga ƙasar Faransa, ECOWAS da aka kafa a shekara ta 1975 ana ɗaukan ta a matsayin ido na biyu ga Amirka, ko da ECOWAS ta ce manufarta ita ce ta haɗa ƙasashe na Afirka a yankin. Niger, Burkina Faso da Mali sun yi nasara wajen ware kansu daga Faransa da kuma yanzu ECOWAS kuma sun kafa nasu rukunin haɗin kai tsakaninsu da ake kira Alliance of Sahel States ko AES.
Ko da yake ECOWAS har ila tana kula da Cabo Verde, Benin, Gambiya. Ghana, Guinea, Liberia, Nigeria, Togo da Senegal, ƙaryace-ƙaryace na yanzu daga masu kalami na siyasa a yankin suna shakka cewa ECOWAS zai iya rasa ƙasashe da yawa na Afirka daga tsarin siyasa. In ji mutane da yawa, shugabannin siyasa, da shugabannin sojoji a yankin, ECOWAS ta ci gaba da kasa cika alkawarinsu na kāre ƙasashe na Afirka daga ta'addanci, sayar da ƙwayoyi, rashin kwanciyar hankali, ƙeta, cuta, da kuma haɗa ƙasashe na Afirka. An ba da rahoto cewa sa'ad da sojojin Niger suka yi tawaye a kan gwamnati ta domin da'awar rashawa, ECOWAS ta yi wasu hani masu tsanani a Niger da suka ƙara jawo matsala ta siyasa da kuma matsi na tattalin arziki a ƙasar yayin da suke barazanar sake kama ƙasar ta wajen sojoji.
Ko da ecoWAS ta yi barazana ta aika sojoji su fuskanci Junta, gaskiya ta zama cewa ECOWAS ba ta da iya yin nasara ga Junta ta soja ta ƙasashe uku da suka rabu. Shawarar da ba ta da kyau da kuma barazana da ayyukan ECOWAS sun sa Junta ta Mali, Burkina Faso, da Niger su kasance tare har a yau. Hukumar soja ta Burkina Faso, Niger, da Mali sun ɗauki Rasha a matsayin maƙasudin mafi kyau don su ' yantar da mulkin yamma - yayin da ECOWAS kamar ta ɗauki hannu a dā kuma ta sumba ƙasashen yamma. Waɗannan kalmomi ne masu tsanani, amma waɗannan kwatanci ne mafi kyau na yadda Junta na soja na Mali, Burkina Faso, da Niger suke ganin yanayin.
Da yake Burkina Faso, Mali, da Niger sun rabu da ECOWAS, ECOWAS ta ga rage kusan fiye da 50 na dukan ƙasa da ta dā take sarauta. Da yake ECOWAS ta yi hasarar mutane miliyan 76 a dā mutane miliyan 446 a ƙarƙashin sarautarta, ƙage na masu bincike na siyasa zai iya zama daidai.
Comments